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Utangulizi

Taarifa hii ya Mapitio ya Nusu Mwaka ya Tamko la Sera ya Fedha 
inatoa tathmini ya hali ya uchumi wa nchi na dunia pamoja na hatua 
iliyofikiwa katika utekelezaji wa sera ya fedha katika kipindi cha 
nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2019/20. Vilevile, taaarifa hii 
inatoa mwelekeo wa uchumi na kuainisha mwelekeo wa kisera 
ambao Benki Kuu inakusudia kutekeleza katika kipindi kilichobakia 
cha mwaka 2019/20.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia 
iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Januari 
2020, ukuaji wa uchumi wa dunia ulipungua na kufikia asilimia 2.9 
mwaka 2019, ikilinganishwa na asilimia 3.6 mwaka 2018. Hali hii 
ilichangiwa na mgogoro wa kibiashara kati ya China na Marekani, 
mivutano baina ya mataifa ya Mashariki ya Kati, na changamoto 
za kisera duniani hususan hatua ya Uingereza kujitoa Jumuiya ya 
Ulaya. Vilevile, kupungua kwa kasi ya ukuaji uchumi, kulichangiwa 
na migogoro ya kijamii katika baadhi ya nchi, majanga yatokanayo 
na mabadiliko ya hali ya hewa katika nchi za Karibiani na Australia, 
na tatizo la ukame katika eneo la kusini mwa Afrika. Hali hiyo, 
ilichangia kuyumba kwa biashara na uwekezaji. Katika nchi 
zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea, ukuaji wa Pato la Taifa 
ulikuwa mdogo kuliko ilivyotarajiwa mwaka 2019, na kufikia asilimia 
3.7, ikilinganishwa na asilimia 4.5 mwaka 2018. Aidha, kasi ya 
ukuaji uchumi iliongezeka kidogo katika nchi za kusini mwa Jangwa 
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la Sahara, na kufikia asilimia 3.3 mwaka 2019 ikilinganishwa na 
asilimia 3.2 mwaka 2018. 

Shirika la Fedha la Kimataifa linakadiria kuimarika kwa ukuaji wa 
uchumi wa dunia kwa miaka ijayo. Uchumi wa dunia unakadiriwa 
kukua kwa asilimia 3.3 mwaka 2020 na kufikia asilimia 3.4 mwaka 
2021 kutokana na kuanza kukua kwa biashara na uwekezaji. 
Katika nchi zilizoendelea, uchumi unakadiriwa kukua kwa asilimia 
1.6 mwaka 2020 na 2021, wakati ukuaji katika nchi zinazoibukia 
kiuchumi na zinazoendelea unakadiriwa kuongezeka na kufikia 
asilimia 4.4 mwaka 2020 na asilimia 4.6 mwaka 2021. Katika nchi 
za Kusini mwa Jangwa la Sahara, ukuaji unategemewa kuongezeka 
na kufikia asilimia 3.5 mwaka 2020 na 2021, ikiwa ni matokeo ya 
kuimarika kwa biashara, na ongezeko la uzalishaji wa mafuta na 
mazao ya kilimo.

Mfumuko wa bei uliendelea kuwa mdogo katika nchi zilizoendelea 
na zinazoibukia kiuchumi pamoja na kuwepo kwa ongezeko kidogo 
la bei za nishati na chakula. Katika nchi zilizoendelea wastani wa 
mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 1.4 mwaka 2019 ukilinganishwa 
na wastani wa asilimia 2.0 mwaka uliotangulia. Katika nchi 
zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea, mfumuko wa bei ulikuwa 
asilimia 5.1 mwaka 2019 kutoka asilimia 4.8 mwaka 2018. Wakati 
huo huo, mfumuko wa bei kwa nchi za Kusini mwa Jangwa la Sahara 
ulipungua kidogo na kufikia asilimia 8.4 ukilinganishwa na asilimia 
8.5 mwaka 2018. Mfumuko wa bei uliongezeka kidogo katika 
eneo la Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) kutokana na ongezeko 
la bei za vyakula lakini ulipungua katika eneo la nchi za Jumuiya 
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ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC) kutokana na kupungua 
kwa bei za vyakula. Kwa mujibu wa taarifa ya mwelekeo wa hali 
ya uchumi wa dunia iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa 
mwezi Januari 2020, mfumuko wa bei unakadiriwa kufikia asilimia 
1.7 mwaka 2020 katika nchi zilizoendelea, wakati katika nchi 
zinazoibukia kiuchumi na zinazoendelea unakadiriwa kupungua na 
kufikia asilimia 4.6 kutokana kupungua kwa bei ya nishati. Vilevile, 
mfumuko wa bei unakadiriwa kupungua katika nchi za Kusini mwa 
Jangwa la Sahara na kufikia asilimia 8.0 kutokana na matarajio ya 
kuendelea kupungua kwa bei za mafuta.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Uchumi wa Tanzania umeendelea kukua kwa kasi ya juu. Katika 
kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka 2019, uchumi ulikua 
kwa wastani wa asilimia 6.9 kama ilivyokuwa mwaka 2018. Ukuaji 
huu wa uchumi ulichochewa zaidi na uwekezaji wa Serikali katika 
miundombinu, kuimarika kwa shughuli za sekta binafsi, kuimarika 
kwa mahitaji ya bidhaa na huduma na ukuaji wa mauzo ya bidhaa 
na huduma nje ya nchi. Shughuli zilizochangia sehemu kubwa ya 
ukuaji huo ni ujenzi, kilimo na usafirishaji. Viashiria vya ukuaji wa 
uchumi vinaonesha kuwa uchumi katika robo ya nne ya mwaka 
2019 umeendelea kuimarika, hivyo basi inakadiriwa kuwa uchumi 
wa Tanzania utakua kwa asilimia 7 mwaka 2019 na zaidi ya asilimia 
7 kwa mwaka 2020.
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Mfumuko wa bei umeendelea kuwa mdogo na tulivu katika nusu ya 
kwanza ya mwaka wa fedha 2019/20. Kwa wastani mfumuko wa 
bei ulikuwa asilimia 3.6 ukilinganishwa na asilimia 3.2 kwa kipindi 
kama hicho mwaka 2018/19. Kiwango hiki ni chini ya lengo la muda 
wa kati la asilimia 5 na kipo ndani ya vigezo vya mtangamano wa 
kiuchumi katika Jumuiya ya Afrika Mashariki (usiozidi asilimia 8) na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (kati ya asilimia 3 hadi 7). 
Hali hii, ilichangiwa zaidi na utekelezaji mzuri wa sera ya fedha na 
ya kibajeti, utulivu wa thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu 
nyingine kubwa duniani na kuongezeka kwa uzalishaji wa chakula. 
Katika kipindi hicho, mfumuko wa bei usiojumuisha bei za vyakula 
na nishati ulikuwa ni wa wastani wa asilimia 2.6 ukilinganishwa na 
asilimia 2.3 kipindi kama hicho mwaka 2018/19. Mfumuko wa bei 
unakadiriwa kubakia ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 5 
katika nusu ya pili ya mwaka 2019/20 ikiwa ni matokeo ya uzalishaji 
wa chakula cha kutosha, kupungua kwa gharama za uzalishaji na 
utekelezaji mzuri wa sera ya fedha na ya kibajeti.

Ujazi wa fedha umeendelea kukua kwa kasi ya kuridhisha katika 
nusu ya kwanza ya mwaka 2019/20. Ujazi wa fedha kwa tafsiri 
pana (M3) ulikua kwa wastani wa asilimia 9.6 kwa mwaka unaoishia 
Desemba 2019, na hivyo kukaribiana na makadirio ya ukuaji wa 
asilimia 10 ifikapo mwezi Juni 2020. Ukuaji huu, ni matokeo ya 
utekelezaji wa sera ya fedha inayoongeza ukwasi katika uchumi na 
ongezeko la mikopo kwa sekta binafsi. Mikopo kwa sekta binafsi 
ilikua kwa asilimia 11.1 kwa mwaka unaoishia Desemba 2019. 
Ongezeko hilo la mikopo lilielekezwa zaidi kwenye shughuli za 
kilimo, ujenzi, na madini. 
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Thamani ya shilingi ya Tanzania dhidi ya sarafu nyingine kubwa 
duniani imeendelea kuwa tulivu kwa kipindi chote cha nusu ya 
kwanza ya mwaka 2019/20. Hali hii ilitokana na utekelezaji mzuri 
wa sera ya fedha na ya kibajeti, pamoja na kupungua kwa nakisi 
ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za 
nje. Utulivu huo wa shilingi ya Tanzania ulichangiwa pia na hatua 
zilizotekelezwa na Benki Kuu kuhakikisha uwazi na utaratibu mzuri 
wa ununuzi na uuzaji wa fedha za kigeni nchini. 

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2019/20, 
ukusanyaji wa mapato ulivuka malengo ya ukusanyaji kwa mwezi 
Septemba na Desemba 2019. Mapato yaliyokusanywa na kuwekwa 
kwenye akaunti za Serikali zilizoko Benki Kuu ya Tanzania yalikuwa 
shilingi bilioni TZS 9,810.8 katika kipindi cha nusu ya kwanza 
ya mwaka 2019/20, sawa na wastani wa makusanyo ya shilingi 
bilioni 1,635.1 kwa mwezi. Aidha, kiasi hicho ni sawa na asilimia 
96.6 ya lengo la makusanyo kwa kipindi hicho. Kuongezeka kwa 
makusanyo ya mapato kwa sehemu kubwa kulitokana na jitihada 
kubwa za Mamlaka ya Mapato Tanzania katika kuhakikisha ulipaji 
stahiki wa kodi unasimamiwa kwa dhati. Katika kipindi hicho, 
jumla ya matumizi ya Serikali yaliyofanywa kupitia katika akaunti 
zake zilizoko Benki Kuu, yalifikia shilingi bilioni 10,034.0 ambapo 
matumizi ya shughuli za maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 2,639.8. 
Vilevile, deni la serikali la ndani na nje limeendelea kuwa himilivu. 
Deni hilo lilikuwa asilimia 27.1 ya Pato la Taifa, chini ya ukomo wa 
kiwango cha uhimilivu kinachokubalika cha asilimia 70 ya Pato 
la Taifa. Uhimilivu wa deni unachangiwa na ukuaji endelevu wa 
uchumi na maboresho ya sera na usimamizi thabiti wa taasisi.
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Sekta ya nje imeendelea kuonesha matokeo mazuri ambapo 
kulikuwa na ziada katika urari wa malipo nje ya nchi na kupungua 
nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi 
za nje. Matokeo haya yalitokana na ongezeko la mauzo ya dhahabu 
na bidhaa za viwandani nje ya nchi. Nakisi ya urari wa biashara ya 
bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje inakadiriwa kuwa 
asilimia 3.2 ya Pato la Taifa mwaka 2019/20 kutokana na ongezeko 
la mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi. 

Akiba ya fedha za kigeni ilikuwa zaidi ya dola za Marekani bilioni 
5.5 mwishoni mwa mwezi Desemba 2019, ambayo inatosha kulipia 
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa zaidi ya miezi 
6. Kiasi hicho ni juu ya lengo la nchi la kukidhi miezi isiyopungua 4, 
ikiwa pia ni juu ya lengo la Jumuiya ya Afrika Mashariki (miezi 4.5) 
na Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Afrika (miezi 6).

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2019/20, sekta ya 
kibenki imeendelea kuwa imara, salama na yenye kutengeneza faida 
ikiwa na mitaji na ukwasi wa kutosha zaidi ya kiwango kinachotakiwa 
kisheria. Kwa ujumla, rasilimali za sekta ya kibenki iliimarika zaidi 
kutokana na kupungua kwa uwiano wa mikopo chechefu hadi kufikia 
asilimia 9.8 ya mikopo yote mwezi Desemba 2019 kutoka asilimia 
10.7 kwa mwezi Juni 2019. Benki Kuu imeendelea kuchukua hatua 
mbalimbali za kuimarisha sekta ya kibenki hasa katika kupunguza 
uwiano wa mikopo chechefu ili kufikia lengo la asilimia 5. Baadhi 
ya hatua zilizochukuliwa ni pamoja na kuzitaka benki na taasisi za 
fedha: kuboresha usimamizi katika utoaji mikopo; utekelezaji wa 
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mpango kazi wa jinsi ya kupunguza uwiano wa mikopo chechefu 
kwa benki zilizokuwa na uwiano mkubwa; na kutumia kwa lazima 
taarifa ya historia za wakopaji zilizo kwenye kanzidata ya wakopaji 
kabla ya utoaji wa mikopo. Aidha, Benki Kuu imezitaka benki za 
biashara kupeleka taarifa za mikopo kwenye kanzidata hizo, na 
kutekeleza kanuni za maadili kwa watumishi wa sekta ya kibenki.

Benki Kuu imeendelea kuimarisha udhibiti wa vihatarishi katika 
sekta ya fedha kupitia utekelezaji wa sera na maboresho ya kanuni 
mbalimbali za udhibiti. Katika kipindi husika, Benki Kuu ilitoa 
kanuni za kumlinda mtumiaji wa huduma za kifedha (Financial 
Consumer Protection Regulations, 2019) mwezi Novemba 2019, 
na kanuni mpya kwa taasisi ndogo za fedha (Microfinance (Non-
Deposit Taking Microfinance Service Providers) Regulations, 
2019; Microfinance (Savings and Credit Cooperative Societies), 
Regulations, 2019; and Microfinance (Community Microfinance 
Groups) Regulations, 2019)) ili kutoa mwongozo wa usimamizi wa 
taasisi hizo. Kwa upande mwingine, Benki Kuu imeziagiza benki za 
biashara kutekeleza mpango wa kuimarisha mitaji kwa mujibu wa 
sheria na taratibu.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2019/20, mifumo ya 
malipo iliendelea kufanya kazi kwa ufanisi. Ili kuboresha ufanisi na 
kuongeza watumiaji wa huduma za fedha, Benki Kuu imeendelea 
kuchochea ubunifu wa nyenzo mbalimbali za mifumo ya malipo 
na matumizi ya huduma za kifedha baina ya mitandao ya simu. 
Katika kipindi husika, mwingiliano wa huduma za kifedha baina 
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ya mitandao ya simu umechangia kuongezeka kwa miamala ya 
huduma hizo kwa asilimia 6.0 na ongezeko la thamani ya miamala 
hiyo kwa asilimia 15.0 ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 
2018/19. Mpaka mwisho wa mwezi Desemba 2019, idadi ya 
akaunti zinazofanyakazi na zilizoandikishwa matumizi ya huduma 
za kifedha baina ya mitandao ilikuwa milioni 24.4 ikilinganishwa na 
milioni 23.3 mwishoni mwa mwezi Desemba 2018.

Zanzibar
Katika robo tatu za kwanza za mwaka 2019, ukuaji halisi wa Pato 
la Taifa la Zanzibar ulifikia wastani wa asilimia 4.3 ikilinganishwa 
na asilimia 9.1 katika kipindi kama hicho mwaka 2018. Ukuaji huo 
ulitokana na kuongezeka kwa shughuli zinazotokana na viwanda na 
biashara. Ukuaji wa uchumi unatarajiwa kuendelea kuimarika katika 
nusu ya pili ya mwaka 2019/20 kutokana na uwekezaji wa Serikali 
kwenye miundombinu ya kijamii (elimu na afya) na miundombinu ya 
kiuchumi (barabara, viwanja vya ndege na bandari) na kuendelea 
kuimarika kwa shughuli za kilimo na utalii.

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2019/20, mfumuko 
wa bei uliendelea kuwa chini ya lengo la muda wa kati la asilimia 5. 
Kwa wastani mfumuko wa bei ulikuwa asilimia 2.6 ukilinganishwa 
na asilimia 3.8 kwa kipindi kama hicho mwaka 2018/19. Kiwango 
kidogo cha mfumuko wa bei kilitokana na kupungua kwa bei zisizo 
za chakula hususan bidhaa za petroli. Mfumuko wa bei unatarajiwa 
kubaki ndani ya tarakimu moja katika nusu ya pili ya mwaka 
2019/20.
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Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2019/20, ukusanyaji 
wa mapato uliongezeka sambamba na usimamizi mzuri wa 
matumizi ya Serikali. Mapato ya ndani ya Serikali yalikuwa shilingi 
bilioni 432.0, sawa na asilimia 91.1 ya lengo. Jumla ya matumizi 
ya Serikali ilikuwa shilingi bilioni 583.9 sawa na asilimia 97.0 ya 
makadirio, ambapo matumizi ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 
176.9.

Nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali 
nchi za nje iliongezeka hadi dola za Marekani milioni 39.7 katika 
kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 2019/20 ikilinganishwa 
na dola za Marekani milioni 33.9 kwa kipindi kama hicho mwaka 
2018/19. Ongezeko la nakisi lilitokana na uagizaji wa bidhaa kutoka 
nchi za nje, hususan bidhaa za mafuta na chakula. 

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2019/20

Sera ya fedha ya mwaka 2019/20 imelenga kuhakikisha uchumi 
unaendelea kuwa na mfumuko mdogo wa bei unaoendana na 
lengo la muda wa kati la asilimia 5, pamoja na kuchochea ukuaji wa 
uchumi. Kwa mwaka unaoishia Juni 2020, sera ya fedha imelenga 
yafuatayo: 
i.		  Ukuaji wa fedha taslim wa asilimia 9.0;
ii.		  Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) wa asilimia 

10.0;
iii.		  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 13.5 na;
iv.		  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa 
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na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua 
miezi minne.

Utekelezaji wa sera ya fedha katika nusu ya kwanza ya mwaka 
2019/20 ulikuwa ndani ya malengo yaliyokusudiwa. Uwepo wa 
mfumuko mdogo wa bei, umeiwezesha Benki Kuu kutekeleza sera 
ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi ili kuchochea ongezeko la 
mikopo kwa sekta binafsi na hatimaye ukuaji wa uchumi. Katika 
kipindi husika, Benki Kuu, ilipunguza kiwango cha kisheria cha 
sehemu ya amana kinachotakiwa kuwekwa Benki Kuu na benki 
za biashara kutoka asilimia 8 hadi asilimia 7 na kuongeza wigo 
wa benki kutumia amana hizo kutoka asilimia 10 hadi asilimia 20. 
Vilevile, Benki Kuu iliongeza ukwasi katika sekta ya kibenki kwa 
kutumia nyenzo mbalimbali hususan, kwa kutoa mikopo ya muda 
mfupi kwa mabenki, na kununua fedha za kigeni kutoka kwenye 
soko la fedha za kigeni. 

Utekelezaji wa sera ya fedha umesaidia kuimarika kwa ukwasi katika 
sekta ya kibenki na kupelekea kupungua kwa riba za masoko ya 
fedha ya muda mfupi. Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka 
2019/20, riba ya siku moja katika soko la fedha baina ya mabenki 
ilipungua na kufikia wastani wa asilimia 3.63 mwezi Desemba 2019 
kutoka asilimia 5.47 mwezi Juni 2019. Vilevile, riba ya dhamana za 
muda mfupi ilipungua na kufikia wastani wa asilimia 5.81 mwezi 
Desemba 2019 kutoka asilimia 8.69 mwezi Juni 2019. Wastani 
wa riba za mikopo ya mabenki kwa ujumla ulipungua hadi asilimia 
16.76 mwezi Desemba 2019 kutoka asilimia 16.87 mwezi Juni 
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2019, na zile za kipindi cha mwaka mmoja zikipungua na kufikia 
asilimia 16.28 kutoka asilimia 16.43. Vilevile, wastani wa riba za 
amana kwa ujumla ulikuwa asilimia 6.79 mwezi Desemba 2019 
kutoka asilimia 7.44 mwezi Juni 2019, na riba za amana za kipindi 
cha mwaka mmoja zilifikia asilimia 8.90 kutoka asilimia 9.06.

Ujazi wa fedha na mikopo kwa sekta binafsi umeendelea kukua 
kutokana na utekelezaji wa sera ya fedha inayoongeza ukwasi 
katika uchumi. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi umekua kwa 
wastani wa asilimia 9.6 mwezi Desemba 2019, ukilinganishwa na 
lengo la ukuaji wa asilimia 10 kwa mwaka unaoishia Juni 2020. 
Mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kukua na kufikia asilimia 11.1 
ambapo sekta zilizonufaika zaidi ni kilimo, ujenzi, na uchimbaji wa 
madini na mawe. Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi unakadiriwa 
kuwa asilimia 13.5 kwa mwaka unaoishia Juni 2020.

Katika jitihada za kuendeleza masoko ya fedha ili kuleta ufanisi 
wa sera ya fedha kuelekea mfumo unaotumia riba, hatua 
kadhaa zimechukuliwa ikiwemo kuridhia mfumo wa kisheria wa 
makubaliano ya utoaji wa mikopo ya muda mfupi baina ya mabenki 
(Global Master Repurchase Agreement (GMRA) 2011). Utaratibu 
huu utaongeza ufanisi na kuhakikisha kuna ukwasi wa kutosha 
katika masoko ya fedha. Vilevile, Benki Kuu imeendelea kuimarisha 
mfumo wa kielektroniki wa soko la fedha baina ya mabenki ili 
kuchochea mikopo ya muda mfupi na uhamishaji wa dhamana za 
mkopo.
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Mwelekeo wa Sera ya Fedha Katika Nusu ya Pili ya Mwaka 
2019/20

Katika nusu ya pili ya mwaka 2019/20, Benki Kuu itaendelea 
kutekeleza sera ya fedha inayoongeza ukwasi katika uchumi 
ili kuendeleza ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi na shughuli 
mbalimbali za uchumi sambamba na kuhakikisha kuwa mfumuko 
wa bei unaendana na lengo la muda wa kati la asilimia 5. Malengo 
hayo yatafikiwa kutokana na matarajio ya utekelezaji mzuri wa 
sera ya kibajeti na utulivu wa thamani ya shilingi dhidi ya sarafu 
nyingine kubwa duniani. Vilevile, Benki Kuu itaendelea kuangalia 
kwa ukaribu kiasi cha ukwasi kwenye mabenki ili kuleta utulivu wa 
riba katika masoko ya fedha ya muda mfupi. Utulivu wa riba katika 
masoko ya fedha ya muda mfupi ni hitaji la msingi kuelekea mfumo 
wa sera ya fedha unaotumia riba katika kusimamia utulivu wa bei 
na ukuaji endelevu wa uchumi.

Hitimisho

Uchumi unakadiriwa kuendelea kukua kwa kasi katika nusu ya pili 
ya mwaka 2019/20, licha ya changamoto zilizopo za ukuaji mdogo 
wa uchumi wa dunia. Ukuaji huu unatarajiwa kuchangiwa zaidi na 
kuongezeka kwa shughuli za uwekezaji, upatikanaji wa uhakika wa 
nishati ya umeme, sera thabiti ya fedha na ya kibajeti, usimamizi 
katika sekta ya madini ikiwamo uanzishwaji wa masoko ya madini, 
pamoja na matarajio ya hali nzuri ya hewa. Matokeo haya yatasaidia 
mfumuko wa bei kubakia ndani ya lengo la muda wa kati la asilimia 
5 katika nusu ya pili ya mwaka 2019/20.
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Kutokana na makadirio ya kuendelea kwa utulivu wa mfumuko 
wa bei katika viwango vya chini ya lengo la muda wa kati katika 
nusu ya pili ya mwaka 2019/20, Benki Kuu itaendelea kutekeleza 
sera ya fedha inayolenga kuongeza ukwasi kwenye uchumi na 
kusaidia kukuza shughuli mbalimbali za uchumi. Aidha, Benki Kuu 
itaendelea kufuatilia kwa karibu mwenendo wa uchumi wa ndani 
na wa dunia kwa lengo la kusimamia utulivu wa mfumuko wa 
bei kwa kuchukua hatua stahiki katika kutekeleza sera ya fedha. 
Benki Kuu itaendelea kushirikiana na Serikali katika kusimamia 
sera ili kudumisha ukuaji endelevu wa uchumi. Vilevile, Benki Kuu 
itaendelea kufanya kazi kwa karibu na wadau katika sekta ya fedha 
ili kuhakikisha utekelezaji endelevu wa sera na marekebisho ya 
kanuni katika kudumisha utulivu wa sekta ya fedha nchini.

Kwa kuzingatia mwenendo na mwelekeo wa uchumi wa ndani na 
wa dunia, kuendelea kuimarika kwa sekta ya fedha, utekelezaji 
thabiti wa sera ya kibajeti, na mwelekeo wa utekelezaji wa sera ya 
fedha kama ilivyoainishwa katika taarifa hii, ni matarajio ya Benki 
Kuu kuwa malengo ya sera ya fedha yaliyowekwa kwa mwaka wa 
2019/20 yatafikiwa.
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